Shin kun san menene PD?Cikakken sunan PD shine Isar da Wuta, wanda shine ƙa'idar caji mai haɗin kai wanda Ƙungiyar USB ta haɓaka don haɗa masu haɗawa ta hanyar USB Type C. Da kyau, muddin na'urar tana goyan bayan PD, ko da kun kasance littafin rubutu, kwamfutar hannu ko wayar hannu. , zaka iya amfani da ƙa'idar caji ɗaya.Ana amfani da kebul na USB TypeC zuwa USB TypeC da caja PD don caji.
1.Basic Concept of Charging
Don fahimtar PD farko, dole ne mu fara fahimtar cewa saurin caji yana da alaƙa da cajin wuta, kuma wutar lantarki tana da alaƙa da ƙarfin lantarki da na yanzu, kuma wannan yana haɗa da tsarin lantarki.
P= V* I
Don haka idan kuna son yin caji da sauri, dole ne ƙarfin ya zama babba.Don ƙara ƙarfin, za ka iya ƙara ƙarfin lantarki, ko za ka iya ƙara halin yanzu.Amma kafin babu PD cajin yarjejeniya, mafi mashahuriUSB2.0Ma'auni ya ƙayyade cewa ƙarfin lantarki dole ne ya zama 5V, kuma na yanzu shine kawai 1.5A a mafi yawan.
Kuma halin yanzu za a iyakance shi ta hanyar ingancin cajin na USB, don haka a farkon matakin haɓaka caji mai sauri, babban maƙasudin shine ƙara ƙarfin lantarki.Wannan ya dace da yawancin layukan watsawa.Duk da haka, tun da babu ƙa'idar caji ɗaya a wancan lokacin, masana'antun daban-daban sun haɓaka nasu ka'idojin caji, don haka ƙungiyar USB ta ƙaddamar da Bayar da Wuta don haɗa ƙa'idar caji.
Isar da wutar lantarki ya fi ƙarfi ta yadda ba wai kawai yana tallafawa cajin na'urori masu ƙarancin ƙarfi ba, har ma yana tallafawa cajin na'urori masu ƙarfi kamar littattafan rubutu.To bari mu koyi game da PD yarjejeniya!
2. Gabatarwa ga isar da wutar lantarki
Akwai nau'ikan PD guda uku zuwa yanzu, PD / PD2.0 / PD3.0, daga cikinsu akwai PD2.0 da PD3.0.PD yana ba da matakai daban-daban na bayanan martaba gwargwadon yawan amfani da wutar lantarki, kuma yana goyan bayan na'urori iri-iri,daga wayoyin hannu, zuwa kwamfutar hannu, zuwa kwamfutar tafi-da-gidanka.
PD2.0 yana ba da nau'ikan ƙarfin lantarki da haɗin kai na yanzu don saduwa da buƙatun wutar lantarki na na'urori daban-daban.
PD2.0 yana da buƙatu, wato, ka'idar PD kawai tana goyan bayan caji ta hanyar USB-C, saboda ka'idar PD tana buƙatar takamaiman fil a cikin USB-C don sadarwa, don haka idan kuna son amfani da PD don caji, ba kawai caja ba. da Don tallafawa ƙa'idar PD, na'urar tasha tana buƙatar caji ta USB-C ta kebul-C zuwa kebul na caji na USB-C.
Don litattafan rubutu, babban littafin rubutu mai inganci na iya buƙatar samar da wutar lantarki 100W.Sa'an nan, ta hanyar ka'idar PD, littafin rubutu zai iya amfani da bayanin martaba na 100W (20V 5A) daga wutar lantarki, kuma wutar lantarki zai samar da littafin rubutu tare da 20V da iyakar 5A.Wutar Lantarki.
Idan wayarka ta hannu tana buƙatar caji, to wayar hannu ba ta buƙatar samar da wutar lantarki mai ƙarfi, don haka tana neman bayanin martaba na 5V 3A tare da wutar lantarki, kuma wutar lantarki tana ba wa wayar hannu 5V, har zuwa 3a.
Amma PD yarjejeniyar sadarwa ce kawai.Kuna iya gano cewa na'urar tashoshi da wutar lantarki sun yi amfani da takamaiman bayanin martaba a yanzu, amma a zahiri, wutar lantarki ba zata iya samar da irin wannan babban watt ɗin ba.Idan wutar lantarki ba ta da irin wannan babban ƙarfin wutar lantarki, wutar lantarki za ta amsa.Babu wannan bayanin martaba don na'urar tasha, da fatan za a samar da wani bayanin martaba.
Don haka a zahiri, PD harshe ne don sadarwa tsakanin wutar lantarki da na'urar tasha.Ta hanyar sadarwa, an daidaita hanyar samar da wutar lantarki mai dacewa.A ƙarshe, ana fitar da wutar lantarki kuma tashar ta karɓi shi.
3.Summary - PD Protocol
Abin da ke sama shine "kimanin" gabatarwar ka'idar PD.Idan baku gane ba, ba komai, al'ada ce.Kuna buƙatar sanin cewa ka'idar PD a hankali za ta haɗa ƙa'idar caji a nan gaba.Ana iya cajin kwamfutar tafi-da-gidanka kai tsaye ta caja PD da kebul na cajin Type-C, haka wayar hannu da kyamarar ku.A takaice, ba za ku buƙaci caji a nan gaba ba.gungun caja, kuna buƙatar caja PD ɗaya kawai.Koyaya, ba caja PD bane kawai.Duk tsarin caji ya ƙunshi: caja, kebul na caji da tasha.Dole ne caja ba kawai ya sami isasshen ƙarfin fitarwa ba, har ma da kebul ɗin caji dole ne ya sami isasshen ƙarfi zuwa Mafi sauri don cajin na'urarka gabaɗaya, kuma wataƙila za ku iya ƙara kulawa na gaba lokacin da kuka sayi caja.
Lokacin aikawa: Afrilu-13-2022